Bạn đang ở mục HỎI ĐÁP



Phan Tuấn Việt: Tôi đang ct tại xn xe buýt Quy Nhơn .lúc trc xn luôn nợ lương lxe 2thang nhưng từ đầu năm đến nay nợ trên 3thang đỉnh diểm có lúc hơn 4thang trong khi chúng tôi làm vc quá nhiều nhưng lương thì rất thấp hỏi ae chúng tôi phải khiếu nại làm sao?ở đâu?đ ...

Căn cứ Điều 96 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: Nguyên tắc trả lương như sau: “ Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 01 tháng và người sử d ...

Nguyễn Thị Lành: Tôi nghỉ việc tại công ty cũ là tháng 2/2018. Trong thời gian đó công ty chưa thể rút BHXH của tôi vì còn nợ tiền BHXH. Đến tháng 6/2018, tức là sau 4 tháng nghỉ việc thì tôi mới nhận được sổ bảo hiểm để đóng đơn vị mới. Trong thời gian từ tháng 2/20 ...

Căn cứ quy định tại Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BH thất nghiệp, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hư ...

Thanh Tố: Trình tự, thủ tục thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn lần đầu như thế nào? ...

Căn cứ Điều 5 Luật Công đoàn năm 2012 quy định Quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn như sau: 1. Người lao động là người Việt Nam làm việc trong cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn. 2. Trình ...

Nguyễn Thị Thanh Tâm: Cho tôi hỏi, tôi đang mang thai tới tháng thứ 07, nhưng công ty ra quyết định cho tôi nghỉ việc vì công ty đang dư người, vậy có đúng với quy định của pháp luật không? ...

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 thì: "Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ ...

Lê Thành Luân: Tôi đang công tác tại một doanh nghiệp chế biến gỗ, vì lí do sức khỏe nên tôi thỏa thuận với công ty và được công ty cho nghỉ, nhưng còn 3 tháng nữa mới đủ tuổi nghỉ hưu, dù đã đủ thời gian đóng BHXH. Vậy cho tôi hỏi, tôi có được nhận trợ cấp thôi vi ...

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012: 1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho ngườ ...

Đồng Văn trieu: Công ty tôi làm san xuất theo ca 8 tiếng,chia làm 2 ca. Ca ngày từ 6h- 14h nghỉ giữa ca được 30 phút. Ca đêm từ 22h- 6h nghỉ giữa ca được 45phut. Nếu mỗi ca tăng ca thêm 4h thì được nghỉ thêm được 30 phút. Còn làm tăng ca thêm từ 2- 3 h không được gi ...

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 3, Điều 4 và Điều 5 của Nghị định 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động có q ...

Nguyễn Hữu Lai: Vì lý do cá nhân tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Khi tôi nghỉ, doanh nghiệp yêu cầu tôi trả lại thẻ BHYT, như vậy có đúng quy định của pháp luật không? ...

Căn cứ Điều 15 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi năm 2014 quy định hằng tháng, người sử dụng lao động đóng BHYT cho người lao động và trích tiền đóng BHYT từ tiền lương của người lao động để nộp cùng một lúc vào quỹ BHYT. Do đó, khi người lao động n ...

Nguyễn Thị Tâm: Công ty phân công tôi làm việc vào ngày 30/4, 1/5. Vậy chế độ tiền lương tôi được nhận như thế nào. Tôi xin cảm ơn. ...

Theo Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau: “1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: a) Vào ngày thường, í ...

Nguyễn Đức Thắng: Tôi làm công ty gỗ ở bình định,ngày 30/4 công vẫn bắt đi làm bình thường và hưởng lương bình thường(không theo lương ngày lễ),vậy cho tôi hỏi,công ty làm vậy đúng hay sai? ...

Căn cứ Khoản 1, Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định về những ngày nghỉ lễ, tết thì Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch); - Tết Âm lịch 05 ...

NBA: cho tôi hỏi, như tôi có làm ở 1 công ty CP hóa, vừa rồi công ty tôi có ra quyết định tất cả các ngày lễ 10/3/2018 (AL), 30/4/2018 và 1/5/2018 toàn bộ các nhân viên VP, công nhân đều đi làm và công ty sẽ bố trí nghỉ bù vào ngày thích hợp như vậy có sa ...

Việc công ty bạn ra quyết định tất cả các ngày lễ 10/3/2018 (ÂL), 30/4/2018 và 1/5/2018 toàn bộ các nhân viên văn phòng, công nhân đều đi làm và công ty sẽ bố trí nghỉ bù vào ngày thích hợp là phù hợp quy định pháp luật. Với lý do đáp ứng nhu cầu sản ...

Comment

VIẾT CÂU HỎI