Bạn đang ở mục HỎI ĐÁP



Nguyễn Thị Thanh Tâm: Cho tôi hỏi, tôi đang mang thai tới tháng thứ 07, nhưng công ty ra quyết định cho tôi nghỉ việc vì công ty đang dư người, vậy có đúng với quy định của pháp luật không?

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 thì: "Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động". Như vậy, việc công ty sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, cho bạn nghỉ việc khi bạn đang mang thai là trái với quy định của pháp luật Nhà nước.

Comment

VIẾT CÂU HỎI